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MAELEZO YA WAZIRI 
 

Tatizo la Dawa za Kulevya lina madhara makubwa katika maisha ya 
wananchi, uwezo wa rasilimali watu na maendeleo endelevu ya Nchi yetu. 
Kwa kutambua athari hizo Serikali imeendelea kupambana na tatizo la dawa 
za kulevya kwa kuzuia biashara, kuimarisha utoaji wa elimu pamoja na 
upanuzi wa tiba kwa waathirika wa dawa hizo. Aidha, ushirikiano katika 
mapambano hayo umezidi kuimarishwa kitaifa, kikanda na kimataifa kwa 
kuwa tatizo hili ni mtambuka na linaathiri jamii yote na kuvuka mipaka ya 
Nchi yetu.  

Ilani ya Uchaguzi ya CCM 2020-2025 inatambua umuhimu wa kupambana 
na tatizo la dawa za kulevya kwa kuwa tatizo hilo linaathiri watanzania katika 
nyanja zote muhimu ikiwemo afya, jamii, uchumi, mazingira, diplomasia 
pamoja na ulinzi na usalama wa Nchi yetu. Kwa muktadha huo, Ibara za 83(t) 
na 244 (a) hadi 244 (l) zinasisitiza kuimarisha udhibiti na mapambano dhidi 
ya tatizo la dawa za kulevya kwa ajili ya ustawi wa Taifa letu. 

Jitihada zilizofanyika kwa kipindi cha 2020 ni pamoja na kuvunja mitandao 
mikubwa ya wafanyabiashara ya dawa za kulevya na kufanya operesheni za 
ukamataji ambapo tani 13.2 za bangi, tani 11.8 za mirungi, kilo 349 za heroin 
na kilo 4.52 za cocaine zilikamatwa. Ukamataji huo ulihusisha jumla ya 
watuhumiwa 9,299 na kesi dhidi yao zilifikishwa Mahakamani, baadhi ya kesi 
zilisikilizwa na kutolewa maamuzi na nyingine zipo katika hatua mbalimbali 
za usikilizwaji. Vile vile, Serikali imeanza kuhamasisha kilimo cha mazao 
mbadala katika baadhi ya maeneo sugu ya kilimo cha bangi na mirungi.  

Serikali imeendelea kuimarisha utoaji elimu, upanuzi wa huduma za tiba ya 
methadone na vitengo vya tiba vya afya ya akili na huduma za utengamao 
kwa ajili ya kuwasaidia waathirika wa dawa za kulevya. Sambamba na hayo, 
Serikali itaendelea kuboresha sheria, kanuni pamoja na miongozo mbalimbali 
ili kuongeza tija na ufanisi katika udhibiti wa dawa za kulevya. 

Pamoja na udhibiti mkubwa wa dawa za kulevya unaofanywa na Serikali, 
kumejitokeza changamoto ya kubadilika mara kwa mara kwa njia na mifumo 
ya usafirishaji. Aidha, biashara ya dawa za kulevya imekuwa ikihusiana na 
makosa mengine ya kupanga na yanayovuka mipaka kama vile ugaidi, 
usafirishaji haramu wa binadamu, uuzaji haramu wa silaha, makosa ya 
kimtandao na utakatishaji fedha.   

Ibara za 83 (t)
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Serikali itaendelea kuimarisha ushirikiano na wadau mbalimbali wa ndani na 
nje ya Nchi zikiwemo taasisi za kimataifa katika kupambana na tatizo la dawa 
za kulevya. Nawaomba wadau na wananchi wote kuendelea kutoa 
ushirikiano kwa Serikali katika mapambano dhidi ya tatizo la dawa za kulevya 
kwa manufaa ya ustawi wa Taifa letu.

Jenista Joakim Mhagama (Mb)
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu

(Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu)
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Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya ya Mwaka 2020 imeandaliwa kwa mujibu 
wa Kifungu cha 60 cha Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za 
kulevya Na 5 ya Mwaka 2015. Dhumuni la taarifa hii ni kuifahamisha jamii juu 
ya tatizo la dawa za kulevya lilivyokuwa Nchini kwa mwaka 2020 pamoja na 
jitihada zilizofanyika katika kukabiliana nalo.

Taarifa hii imegawanyika katika Sura Sita. Sura ya kwanza inaelezea tatizo la 
dawa za kulevya Duniani. Sura ya Pili inaelezea juu ya mikakati inayotumika 
katika kudhibiti na kupambana na tatizo la dawa za kulevya Nchini. Mikakati 
hiyo ni Kudhibiti Upatikanaji wa Dawa za Kulevya, Kupunguza Uhitaji wa 
Dawa za Kulevya, Kupunguza Madhara ya Matumizi ya Dawa za Kulevya na 
Kuimarisha Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa. Sura ya Tatu imejikita 
kwenye juhudi zilizofanyika katika kudhibiti uingizaji na usambazaji wa dawa 
za kulevya Nchini.

Sura ya Nne inafafanua mkakati wa Kupunguza Uhitaji wa Dawa za Kulevya 
Nchini. Jukumu la msingi katika mkakati huu ni kutoa Elimu kwa jamii ili 
ijiepushe na matumizi na biashara ya dawa za kulevya. Sura ya Tano 
imejikita katika kufafanua mkakati wa Kupunguza Madhara ya Matumizi ya 
Dawa za Kulevya. Sura ya Sita imeainisha changamoto na hatua za baadaye 
katika kukabiliana na tatizo la dawa za kulevya Nchini. 

Nawashukuru wadau wote walioshiriki kufanikisha maandalizi ya taarifa hii
muhimu kwa jamii yetu. Tatizo la dawa za kulevya ni mtambuka hivyo 
linahitaji juhudi za pamoja katika kukabiliana nalo. Nachukua nafasi hii 
kuwaomba wadau wote kuimarisha ushirikiano katika udhibiti na mapambano 
dhidi ya tatizo la dawa la kulevya Nchini. 

Gerald M. Kusaya
KAMISHNA JENERALI

MAMLAKA YA KUDHIBITI NA
KUPAMBANA NA DAWA ZA KULEVYA
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SURA YA KWANZA 

TATIZO LA DAWA ZA KULEVYA DUNIANI 

1.1 Utangulizi  
Sura hii inatoa taswira ya tatizo la dawa za kulevya Duniani ikiangazia 
matumizi, biashara, matibabu kwa waraibu na changamoto za udhibiti.Aidha 
sura hii inaonesha uhusiano uliokuwepo kati ya janga la virusi vya   Corona 
(COVID-19) na tatizo la dawa za kulevya. Chanzo chasura hii ni Taarifa ya 
Hali ya Dawa za Kulevya ya Dunia ya Mwaka 2020. 

1.2 Matumizi ya Dawa za Kulevya 
Taarifa ya Hali ya Dawa za Kulevya ya Dunia ya Mwaka 2020, inabainisha 
kuwa takribani watu wapatao milioni 269 wenye umri kati ya miaka 15 hadi 
64 walitumia dawa za kulevya mwaka 2018. Bangi imeendelea kuwa dawa 
ya kulevya inayotumika zaidi Duniani ambapo mwaka 2018 ilitumiwa na watu 
milioni 192. Uhalalishaji wa uvutaji bangi katika nchi mbalimbali ulisababisha 
matumizi ya dawa hiyo kuongezeka. Hatahivyo, hadi kufikia mwaka 2019, 
asilimia 40 ya watumiaji wa bangi katika nchi zilizohalalisha bado walitumia 
bangi iliyotoka kwenye vyanzo visivyo halali. 

Afyuni hususani heroin ilitumika na watu takribani milioni 30 wakati dawa za 
kulevya za jamii ya amphetamine na dawa tiba zenye asili ya vichangamshi 
zilitumika na watu wapatao milioni 27katika mwaka 2018. Dawa tiba aina ya 
afyuni zenye asili ya kulevya hususani tramadol zimekuwa zikitumika zaidi 
katika nchi za Afrika ya Kaskazini, Kati na Magharibi. Hali hiyo inathibitishwa 
na ongezeko la waathirika wa dawa hiyo wanaotafuta tiba ya uraibu. Dawa 
za kulevya za jamii ya afyuni kama vile heroin zimekuwa zikisababisha 
madhara zaidi kwa watumiaji. Aidha, kati ya vifo 167,000 vilivyosababishwa 
na matumizi ya dawa za kulevya mwaka 2017, asilimia 66 vilisababishwa na 
matumizi ya afyuni. Katika kipindi cha muongo mmoja uliopita kumekuwa na 
dawa tofauti tofauti katika soko la dawa za kulevya Duniani. Katika muongo 
huo soko la dunia limeshuhudia kupanuka kwa wigo wa soko la dawa za 
kulevya mpya zikiwemo dawa tiba zenye asili ya kulevya na  

 

 cha sura hii ni Taarifa ya 

 27 katika mwaka 2018. 

.
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1.3 Biashara ya Dawa za Kulevya Duniani 
 
Dawa za Viwandani 
Dawa za viwandani zimechukua nafasi ya afyuni kwenye nchi ya Urusi na 
eneo la Asia ya katikatika kipindi cha muongo mmoja kutoka mwaka 2008 
hadi 2018. Nchini Urusi kiasi cha afyuni kilichokamatwa kilipungua kwa 
asilimia 80 na waraibu waliokuwa wanatafuta tiba ya uraibu wa dawa hiyo 
nao walipungua ingawa kulikuwa na ongezeko la dawa za viwandani zenye 
asili ya vichangamshi aina ya methamphetamine na mephedrone. Hali hiyo 
ilienda sambamba na ongezeko la asilimia 70 la maabara haramu za 
kutengeneza dawa hizo kwenye miaka ya 2016 hadi 2018. 

Tafiti zilizofanyika kwenye hospitali, magereza na taasisi mbalimbali nchini 
Iraq zilionesha methamphetamine ilikuwa ni dawa inayotumika zaidi kuliko 
bangi tangu mwaka 2012 ikifuatiwa na tramadol na captagon. Mamlaka za 
nchi ya Iraq pia ziliweza kubaini maabara haramu zilizojihusisha na 
utengenezaji wa methamphetamine. Aidha, Bodi ya Kimataifa ya Udhibiti wa 
Dawa za Kulevya (INCB) nayo iligundua uingizaji nchini humo wa kiasi 
kikubwa wa kemikali bashirifu aina ya pseudoephedrine inayotumika 
kutengeneza methamphetamine. 

Kemikali zilizozoeleka kuzalishia dawa za kulevya za aina ya amphetamine, 
methamphetamine na ecstasy zinadhibitiwa kimataifa. Wahalifu 
wanaozalisha dawa hizo wamebuni kemikali mbadala “designer precursors” 
kukwepa mkono wa sheria hivyo kuongeza changamoto katika udhibiti wa 
kemikali bashirifu. 

Dawa za Kulevya za Viwandani Jamii ya Amphetamine (ATS) 
Dawa za kulevya za viwandani tofauti na ilivyo kwa dawa za kulevya 
zinazotokana na mimea kama heroin na cocaine, ni vigumu kukadiria kiasi 
kinachozalishwa. Ukamataji wa kiasi kikubwa cha tani 228 za 
methamphetamine mwaka 2018 ambao ulivunja rekodi unaashiria ongezeko 
la matumizi ya dawa hiyo. Nchi mbalimbali Duniani ziliharibu maabara bubu 
zipatazo 30,000 zilizokuwa zinazalisha dawa za jamii ya amphetamine 
ambapo asilimia 84 zilikuwa katika mabara ya Amerika.Aidha kiasi cha dawa 
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jamii ya amphetamine kilichokamatwa Duniani kimeongezeka katika kipindi 
cha miongo miwili hasa katika muongo wa pili (2009 – 2018). 
 
Dawa za Kulevya Jamii ya Afyuni (Opiates) 
Kilimo cha mimea ya afyuni Duniani kilipungua kwa asilimia 17 mwaka 2018 
na kupungua zaidi kwa asilimia 30 mwaka 2019. Upungufu huo unachangiwa 
na kupungua kwa eneo lililotumika kulima mimea ya dawa hizo takribani 
hekta 240,800 katika nchi za Afghanistan na Myanmar. Hata hivyo, eneo 
linalotumika kulima mimea ya jamii ya afyuni Duniani ni kubwa ikilinganishwa 
na muongo mmoja uliopita.Ingawa eneo lililotumika kwa kilimo cha mimea ya 
afyuni Duniani lilipungua, kiasi cha afyuni kilichozalishwa mwaka 2019 
hakikupungua. Aidha, bei ya dawa za kulevya jamii ya afyuni ikiwemo heroin 
katika nchi inayoongoza kwa uzalishaji ya Afghanistan ilipungua katika miaka 
ya 2018 na 2019. Kwa ujumla ukamataji wa dawa za kulevya jamii ya afyuni 
Duniani umebaki kuwa wa kiwango cha juu. 
 
Cocaine 
Kilimo cha mimea ya coca Duniani kilipungua kidogo kwa takribani hekta 
244,200 ambazo ni sawa na punguzo la asilimia 0.5 mwaka 2018. Aidha, 
nchi ya Colombia imeendelea kuwa kinara katika kilimo cha mimea ya coca 
Duniani ambapo katika mwaka 2017 ilizalisha asilimia 70 ya majani ya 
mimea ya coca.Uzalishaji wa cocaine Duniani uliongezeka kwa asilimia 37 
kati ya mwaka 2015 na 2016, asilimia 23 kati ya mwaka 2016 na 2017 na 
asilimia 4.6 kati ya mwaka 2017 na 2018.Ukamataji wa kiasi cha cocaine 
Duniani uliongezeka kwa asilimia 2.7 kufikia tani 1,311 mwaka 2018. 
Ongezeko la asilimia 71 la kiasi cha cocaine kilichokamatwa Duniani kwa 
kipindi cha muongo mmoja uliopita (2008 – 2018) linaashiria kuongezeka 
kwa uzalishaji wa dawa hiyo katika kipindi husika. 
 
Bangi 
Bangi tofauti na dawa zingine za mimea hulimwa karibu kila nchi Duniani 
kote ambapo takribani nchi 151 zilibainika kujihusisha na kilimo hicho kati ya 
mwaka 2010 na 2018. Kiasi cha bangi kinachokamatwa Duniani 
kinaonekana kupungua wakati idadi ya matukio ya ukamataji yakiongezeka. 
Matukio ya ukamataji bangi katika mwaka 2018 yalifikia milioni 1.4 Duniani 
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kote kwa mujibu wa Shirika linaloshughulikia masuala ya Udhibiti wa Dawa 
za Kulevya na Uhalifu (UNODC). 

Kiasi cha bangi kavu na bangi iliyosindikwa kilichokamatwa katika kipindi cha 
mwaka 2008 hadi 2018 kilipungua kwa asilimia 24 kufikia tani 5,610 mwaka 
2018. Aidha kiwango kikubwa cha bangi kilikamatwa katika mabara ya 
Amerikaambapo Amerika kusini peke yake ilifanya asilimia 44 ya ukamataji 
wa Duniani kote. Ukamataji mkubwa Duniani wa bangi kavu kati ya mwaka 
2008 na 2018 uliongozwa na nchi ya Marekani ikifuatiwa na Mexico, 
Paraguay, Colombia, Nigeria, Morocco, Brazil, India na Misri. 

Kiasi kikubwa cha bangi iliyosindikwa kilichokamatwa katika kipindi cha 
mwaka 2008 hadi 2018 kilipatikana Hispania ikifuatiwa na Pakistani na 
Morocco. Morocco pekee imeripoti kuwa na takribani hekta 47,500 za bangi 
mwaka 2018. Afghanistan imeonekana kuwa nchi ya pili Duniani kwa 
kuzalisha bangi iliyosindikwa kwa kipindi cha mwaka 2014 hadi 2018 
ikifuatiwa na Pakistani na Lebanon. Aidha kwa ujumla kiasi cha bangi 
iliyosindikwa kilichokamatwa kiliongezeka kwa mwaka 2018. 

Mwenendo wa Usafirishaji wa Dawa za Kulevya Duniani 
Wasafirishaji wa heroin, cocaine na methamphetamine wamebadili njia za 
usafirishaji wa dawa hizo. Kiasi cha heroin kilichokuwa kinasafirishwa kwa 
kutumia njia ya kaskazini kuelekea nchi ya Urusi kilipungua katika muongo 
mmoja kutoka asilimia 10 ya ukamataji heroin Duniani na kufikia asilimia 
moja mwaka 2018. Hata hivyo, ukamataji mkubwa uliofanyika karibuni 
kwenye njia hiyo unaonesha kuwa kwa sasa inatumika kusafirisha dawa hiyo 
kwenda Ulaya. Njia kuu ya usafirishaji heroin Duniani imeendelea kuwa ni ya 
Balkan, ikianzia nchi zalishaji ya Afghanistan, kupitia Iran na Uturuki na 
hatimaye kufikia masoko ya Ulaya ya Kati na Magharibi. Aidha, asilimia 58 
ya heroin iliyokamatwa Duniani nje ya Afghanistan ilipitia njia hiyo mwaka 
2018. 

Vilevile, wafanyabiashara wa cocaine walibadili njia za usafirishaji ambapo 
nchi ya Venezuela ilikuwa ni kitovu cha usafirishaji wa dawa hiyo. Njia ya 
usafirishaji wa dawa hiyo ilibadilika baada ya kutokea machafuko ya kisiasa 
na kuanza kupitia nchi za Brazil na Uruguay. Mwaka 2019, Uruguay ilifanya 
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ukamataji wa tani tisa za cocaine, zilizokuwa zikisafirishwa kwenda Afrika ya 
Magharibi.  

Dawa Mpya za Kulevya 
Dawa mpya za kulevya ni dawa zinazotengenezwa kwa kuiga kemikali 
zilizoko kwenye dawa za kulevya zinazodhibitiwa kimataifa ili kuficha uhalisia 
wa dawa hizo kukwepa mkono wa sheria. Dawa hizi zina madhara sawa au 
zaidi ya dawa zinazodhibitiwa ya kimataifa. Pamoja na uwepo wa tatizo la 
matumizi ya dawa za kulevya zinazotokana na mimea tatizo liliongezeka kwa 
kuingizwa kwa dawa mpya za kulevya zisizodhibitiwa kimataifa.  

Wastani wa dawa mpya za kulevya (New psychoactive substances) aina 
zipatazo 500 huingizwa sokoni kila mwaka. Dawa za kulevya za kundi la 
vichangamshi, ikifuatiwa na dawa za jamii ya bangi “cannabinoids” na kwa 
kiasi kidogo dawa za jamii ya afyuni zimetawala soko la dawa mpya za 
kulevya. Hatahivyo, kumekuwa na ongezeko la dawa mpya za kulevya za 
jamii ya afyuni hasa aina za fentanyl ambazo husababisha vifo vingi kwenye 
eneo la Amerika ya Kaskazini.  

1.4 Matibabu kwa Waraibu wa Dawa za Kulevya 
Inakadiriwa watu milioni 35.6 Duniani waliathirika kwa matumizi ya dawa za 
kulevya (drug use disorders) kwa mwaka 2018. Tafiti zinaonesha umasikini, 
elimu duni na unyanyapaa huongeza athari kwa watumiaji na 
kuwasababishia ukosefu wa ajira, kupoteza makazi na kunyanyapaliwa. 
Wanawake, wakimbizi na watu wanaoishi katika mazingira magumu 
huathirika zaidi na matumizi ya dawa za kulevya na huwawia vigumu kupata 
huduma za matibabu.  

Watu milioni 11.3 walikadiriwa kujidunga dawa za kulevya mwaka 2018 
ambao ni asilimia 10 ya watu waliokuwa na maambukizi ya VVU Duniani. 
Wajidunga zaidi ya milioni moja walikuwa wanaishi na maambukizi ya VVU, 
na wengine milioni 5.5 walikuwa na homa ya ini aina C. Kati ya vifo 585,000 
vilivyotokana na matumizi ya dawa za kulevya mwaka 2017, nusu vilitokana 
na maambukizi ya homa ya ini aina C miongoni mwa wajidunga. 

Huduma za matibabu kwa waraibu wa dawa za kulevya Duniani 
hazitoshelezi mahitaji ambapo kwa wastani mraibu mmoja kati ya wanane 



TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 2020	

 

6 

 

hupata huduma hizo kwa mwaka. Theluthi moja ya waraibu ni wanawake, 
kwa wastani mwanamke mmoja hupata huduma ya matibabu ya uraibu kati 
ya watu watano. Idadi ya wanawake wanaopata huduma za matibabu ni 
wachache zaidi ikilinganishwa na wanaume. 

Madhara yaliyosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya kwa ujumla 
yaliongezeka Duniani katika kipindi cha muongo mmoja kuanzia mwaka 
2007 hadi 2018 kwa kuongeza vifo vinavyozuilika na kushusha uzalishaji.  
Mfano, kipindi hicho, saratani ya ini iliongeza vifo kwa asilimia 40 miongoni 
mwa wajidunga wa dawa za kulevya kutokana na wengi wao kuwa na 
maambukizi ya virusi vya homa ya ini aina C. 

 

1.5 Changamoto za Udhibiti wa Tatizo la Dawa za Kulevya  
 
Matibabu  
Mahitaji ya huduma za matibabu kwa waraibu wa dawa za kulevya Duniani ni 
makubwa ikilinganishwa na huduma zinazotolewa ambapo kwa wastani 
mraibu mmoja kati ya wanane hupata huduma hizo kwa mwaka. Aidha, 
theluthi moja ya waraibu ni wanawake, kwa wastani mwanamke mmoja 
hupata huduma ya matibabu ya uraibu kati ya watu watano. Vilevile, janga la 
virusi vya Corona (COVID-19) liliongeza changamoto ya waraibu wa dawa za 
kulevya kuweza kupata huduma za matibabu na kujikuta wakiathirika zaidi 
na dawa hizo.  

Upungufu wa Rasilimali Fedha  
Serikali Duniani zimekuwa zikitenga bajeti ndogo ikilinganishwa na mahitaji 
halisi ya udhibiti wa dawa za kulevya ambapo mwaka 2000 bajeti ilipungua 
kutoka asilimia tatu hadi 0.02 mwaka 2017. Halikadhalika, bajeti halisi 
zinazotumika kwenye udhibiti wa dawa za kulevya zimepungua kutoka 
asilimia 1.9 mwaka 2003 hadi 0.04 mwaka 2017.  

Kudhoofika kwa Operesheni za Pamoja za Kimataifa 
Operesheni za pamoja za kimataifa za udhibiti wa dawa za kulevya Duniani 
zilipungua kutoka ushiriki wa nchi 68 mwaka 2010 hadi kufikia nchi 58 
mwaka 2018. Mdororo wa uchumi wa mwaka 2008 unatajwa kama sababu 
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kuu ambapo fedha za udhibiti zilipunguzwa kwa kiasi kikubwa. Vilevile 
kukosekana kwa mikataba ya kuongoza operesheni, kushindwa kutambua 
wadau muafaka na tofauti za lugha ziliathiri operesheni hizo. 

1.6 Janga la Virusi vya Corona (COVID-19)  
Biashara haramu ya dawa za kulevya hufanyika kwa kificho kwa kutumia 
mfumo halali wa biashara. Hatua zilizochukuliwa katika kudhibiti janga la 
virusi vya Corona ziliathiri biashara pamoja na mzunguko mzima wa dawa za 
kulevya.  Nchi mbalimbali Duniani zimeripoti uhaba wa dawa za kulevya 
zinazouzwa mitaani, kuongezeka kwa bei ya dawa za kulevya, kupungua 
kwa ubora wa dawa zinazouzwa na watumiaji kuanza kutumia dawa 
mbadala za kulevya.  

Nchi za Balkan na Mashariki ya Kati ambazo hazikuchukua hatua kali katika 
kudhibiti janga la virusi vya Corona hazikupata mabadiliko katika biashara ya 
dawa za kulevya. Udhibiti wa janga la virusi vya Corona umechangia katika 
kupunguza kiasi cha dawa za kulevya zilizokamatwa katika nchi za Italia, 
Niger na zile za Asia ya Kati ingawa kwa upande mwingine uliongeza uhalifu 
wa kimtandao kwa kuuza dawa bandia kwenye nchi za Balkan. 

 

1.6.1 Uzalishaji wa Dawa za Kulevya 
 
Kilimo na Biashara ya Afyuni  
Uvunaji afyuni mwaka 2020 nchini Afghanistan ulikumbana na kadhia ya 
janga la virusi vya Corona na kusababisha kupungua kwa nguvu kazi kutoka 
nchi jirani ya Pakistani. Hata hivyo wanawake na watu wengine waliopoteza 
ajira nchini Afghanistan   kutokana na janga hilo walitumia fursa hiyo ya 
uvunaji afyuni hali iliyosababisha uvunaji kutoathirika. 

Kemikali bashirifu aina ya acetic anhydride ambayo ni muhimu kwa uzalishaji 
wa heroin iliripotiwa kuadimika nchini Afghanistan kutokana na vikwazo vya 
janga la virusi vya Corona. Hali hiyo iliweza kusababisha kushuka kwa 
uzalishaji wa heroin kwenye nchi hiyo inayoongoza katika uzalishaji wa dawa 
hiyo Duniani. 
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Nchi ya Myanmar inayofuatia kwa uzalishaji wa heroin Duniani, ilifanikiwa 
kuvuna afyuni kabla ya janga la virusi vya Corona ingawa ilikumbana na 
changamoto ya kukosa soko kutokana na vikwazo vya biashara vilivyotokana 
na janga hilo. Hata hivyo, hakuna ushahidi wa kuathirika kwa uzalishaji wa 
afyuni katika nchi ya Mexico. 

Uzalishaji wa Cocaine 
Hatua zilizochukuliwa katika kudhibiti janga la virusi vya Corona, hazikuathiri 
jitihada za kudhibiti uzalishaji wa cocaine Duniani hasa katika nchi ya 
Colombia ambayo ni mzalishaji mkuu wa dawa hiyo Duniani.  

Kwa upande wa nchi ya Bolivia ambayo ni moja ya wazalishaji wakubwa wa 
cocaine Duniani, machafuko ya kisiasa yaliyotokea mwishoni mwa mwaka 
2019 pamoja na janga la virusi vya Corona, vimeifanya serikali ya nchi hiyo 
kushindwa kudhibiti kilimo cha mimea ya coca nchini humo.  

Nchi ya Peru ambayo ni mzalishaji mwingine mkubwa wa cocaine Duniani 
imejikuta ikikosa soko la cocaine na hatimaye ikashuka bei. Hali hiyo 
inaweza kusababisha kushuka kwa uzalishaji wa cocaine walau kwa kipindi 
kifupi nchini humo. Kwa ujumla, mdororo wa uchumi unaotokana na vikwazo 
vya COVID-19 unatarajiwa kuongeza uzalishaji wa cocaine katika maeneo 
haya katika siku za usoni. 

Upatikanaji wa Kemikali Bashirifu  
Janga la virusi vya Corona halikuathiri uzalishaji wa dawa za kulevya za 
kutengenezwa kwenye nchi za Kusini Mashariki mwa Asia na Urusi ambazo 
huzalisha kemikali bashirifu. Hata hivyo, janga la virusi vya Corona vilifanya 
kemikali bashirifu kutoka nchi za Kusini Mashariki mwa Asia kuathiri 
uzalishaji wa methamphetamine na fentanyl nchini Mexico, uzalishaji wa ATS 
aina ya captagon kwenye nchi za Lebanon na Syria pamoja uzalishaji wa 
methamphetamine nchini Czechia (Jamhuri ya Ucheki). 

Aidha, janga hilo liliwaathiri watumiaji wa kemikali bashirifu na kusababisha 
bei ya dawa za kulevya kupanda. Mfano, uhaba wa kemikali bashirifu za 
kuzalishia dawa ya kulevya aina ya methamphetamine kutoka eneo la Asia 
Mashariki ulisababisha ongezeko la bei ya dawa hiyo kwenye nchi za Mexico 
na Marekani kwa mwezi Machi, 2020. 
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1.6.2 Usafirishaji wa Dawa za Kulevya  
 
Usafirishaji kwa Njia ya Anga 
Usafirishaji wa dawa za kulevya kwa njia ya anga umeathirika kwa kiwango 
kikubwa kutokana na janga la virusi vya Corona. Usitishaji wa usafiri wa 
anga kama moja ya hatua ya kudhibiti kuenea kwa virusi hivyo, kuliathiri 
usafirishaji wa dawa za kulevya zilizokuwa zinategemea njia hiyo hasa kwa 
dawa za kutengenezwa hususani metamphetamine. 

Nchi zinazotegemea dawa za kulevya zinazoingizwa kwa njia ya anga kama 
Japan, Korea na Australia zilitarajiwa kuathirika zaidi. Aidha, dawa nyingine 
za kulevya ikiwemo heroin ilikuwa ikisafirishwa zaidi kwa njia ya barabara 
ikichanganywa na bidhaa nyingine halali, wakati cocaine imekuwa 
ikisafirishwa zaidi kwa njia ya maji kwa kutumia vyombo binafsi.  

 
Usafirishaji kwa Njia ya Maji  
Kulikuwa na ongezeko la usafirishaji wa heroin kwa njia ya maji baada ya 
hatua za kudhibiti virusi vya Corona kuathiri njia ya barabara iliyokuwa 
inatumika awali. Hali hii ilidhihirika kwenye nchi ya Iran na eneo la Asia ya 
Kati. Ukamataji wa heroin niliyokuwa inasafirishwa kutoka Afghanistan 
kwenda Ulaya kwa kupitia njia ya Kusini uliongezeka katika Bahari ya Hindi. 

Kadhalika hatua za kudhibiti janga la Corona zimekwamisha usafirishaji 
cocaine kwenda nchi za Ulaya kwa njia anga. Hivyo, kumekuwa na 
ongezeko la usafirishaji cocaine kutoka nchi za Amerika ya Kusini kwenda 
nchi za Ulaya kwa kutumia vyombo vya majini. Nchi ya Colombia ambayo ni 
mzalishaji mkubwa wa cocaine imeripoti ongezeko la usafirishaji wa dawa 
hiyo kwa njia ya maji badala njia ya barabara iliyokuwa inatumika zaidi awali. 
Vilevile, ongezeko la kiasi cha cocaine kilichokamatwa hivi karibuni katika 
bandari za nchi za Ulaya inadhihirisha kuwepo kwa usafirishaji wa kiasi 
kikubwa cha cocaine kwa njia ya maji. 

Usafirishaji kwa Njia ya Barabara 
Udhibiti mkali wa usafirishaji wa watu na bidhaa kwa njia ya barabara hasa 
katika maeneo ya mipakani kama hatua za kudhibiti janga la Corona 
umesaidia kuzuia usafirishaji wa heroin kwenda Marekani. Hali hiyo, 
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imesababisha bei ya afyuni inayozalishwa nchini Myanmar kushuka 
kutokana na kushindikana kuvushwa mipakani kwenda nchi za Mashariki 
mwa Asia. 

Mrundikano wa Dawa za Kulevya 
Mkanganyiko uliojitokeza kwenye biashara ya dawa za kulevya kutokana na 
vikwazo vya janga la virusi vya Corona unaweza kusababisha mrundikano 
wa dawa za kulevya zinazosubiri kuingizwa sokoni. Kuporomoka kwa bei ya 
dawa hizo ni ushahidi wa kuwepo kwa hali hiyo. Mrundikano wa dawa za 
kulevya unaweza kusababisha ongezeko la ghafla la kiasi cha dawa za 
kulevya zinazoingia sokoni mara vikwazo vya janga la virusi vya Corona 
vitakapoondolewa. Hali hiyo pia inaweza kushusha bei ya dawa za kulevya 
ambazo hazijachakachuliwa ‘pure’ na kuleta athari inayotokana na kuzidisha 
kiasi cha dawa za kulevya kinachotumika kwa mara moja ‘overdose’. 

Biashara na Matumizi ya Bangi  
Kiasi kikubwa cha bangi na bidhaa zake kilichokamatwa kwenye nchi za 
Afrika Kaskazini na Mashariki kinaonesha janga la virusi vya Corona 
halikuathiri usafirishaji bangi iliyosindikwa kwenda Ulaya. Kuna viashiria 
kuwa masharti ya kujifungia ndani kudhibiti maambukizi ya virusi vya Corona 
yamechangia katika kuongeza mahitaji ya bangi na hivyo kutoa fursa ya 
ongezeko la biashara ya bangi kutoka Afrika kwenda Ulaya. Biashara ya 
bangi haikutetereka kwa kuwa inalimwa karibu na maeneo inapotumika na 
hivyo haihitaji usafirishaji wa masafa marefu kama ilivyo kwa heroin na 
cocaine. 

Biashara ya Dawa za Kulevya Kupitia Mtandao wa Siri ‘Darknet’ 
Hatua za kudhibiti janga la Corona zimewafanya watumiaji wa dawa za 
kulevya kushindwa kukutana na wauzaji wa dawa hizo kwa urahisi. Hivyo 
baadhi ya watumiaji wa dawa za kulevya waliamua kununua dawa hizo kwa 
njia ya mtandao wa siri pamoja na njia ya vifurushi. Ingawa usafirishaji wa 
bidhaa kwa njia ya posta kimataifa umeathiriwa na janga la virusi vya 
Corona, hata hivyo kuna viashiria kuwa katika robo ya kwanza ya mwaka 
2020 biashara ya dawa za kulevya iliongezeka katika mitandao mitatu ya siri 
iliyopo Ulaya.  
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Wafanyabiashara wa Dawa za Kulevya  
Kuna uwezekano mkubwa wa serikali mbalimbali Duniani kutumia rasilimali 
zilizokuwa zielekezwe katika kudhibiti tatizo la dawa za kulevya kupambana 
na janga la virusi vya Corona. Hali hiyo inatoa mwanya wa kushamiri kwa 
kilimo, uzalishaji na biashara ya dawa za kulevya. Aidha, baadhi ya 
wafanyabiashara wa dawa za kulevya wametumia fursa ya kudhibititi janga 
la virusi vya Corona kujisafisha kwa kuunga mkono jitihada za kudhibiti janga 
hilo hususani kwenye jamii masikini.  

1.6.3 Matumizi ya Dawa za Kulevya 
Matumizi ya dawa za kulevya Duniani ni makubwa zaidi katika jamii zenye 
uwezo mkubwa kiuchumi ingawa madhara huwa makubwa zaidi kwa jamii 
maskini. Janga la virusi vya Corona lililopunguza ajira na kuleta umaskini, 
linawaweka watu wengi zaidi katika hatari ya kudhurika na matumizi ya dawa 
za kulevya. Aidha, uhaba wa dawa za kulevya unaotokana na janga la virusi 
vya Corona unaongeza hatari za kiafya kwa waraibu. 

Matumizi ya Dawa Mbadala  
Nchi za Ulaya, Kusini Mashariki mwa Asia na Amerika ya Kaskazini 
zimemeripoti upungufu wa heroin iliyokuwa inauzwa rejareja. Hali hiyo 
inaenda sambamba na kupungua kwa matumizi ya dawa za kulevya. 
Watumiaji hujikuta wakilazimika kutumia dawa za kulevya mbadala 
zinazopatikana kwenye mazingira yao na kujiweka katika hatari zaidi kiafya. 
Nchi za Ulaya zilitoa taarifa ya uwezekano wa watumiaji wa heroin kuanza 
kutumia dawa za jamii ya fentanyl. Matumizi ya dawa tiba zenye asili ya 
kulevya hasa za kundi la benzodiazepine na buprenorphine yameongezeka 
na kusababisha bei ya dawa hizo kupanda maradufu.Vilevile dawa za 
kutengeneza na pombe zimeonekana kutumika kama mbadala wa dawa za 
jamii ya afyuni. 

Ongezeko la Wajidunga 
Baadhi ya watumiaji wa dawa za kulevya walianza kujidunga dawa hizo na 
kujiongezea uwezekano wa kuambukizana VVU, virusi vya homa ya ini aina 
C na COVID-19 pale wanaposhirikiana vifaa wanavyojidungia. Janga la virusi 
vya Corona liliathiri taasisi zilizokuwa zinatoa tiba kwa waraibu kwa 
kushindwa kutoa huduma hizo kwa ufanisi. Hali hiyo ilisababisha baadhi ya 
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nchi kulegeza masharti ya utolewaji wa huduma hizi ikiwemo Uingereza 
iliyoruhusu maduka ya dawa kutoa dawa ya methadone na nchi zingine 
kuruhusu matumizi ya methadone nyumbani ‘take-away doses’.Ongezeko la 
wajidunga linaweza kufananishwa na madhara ya mdororo wa uchumi wa 
mwaka 2008 ambapo serikali zilipunguza rasilimali za udhibiti wa tatizo la 
dawa za kulevya na kusababisha ongezeko la matumizi ya dawa hizo. 

Vifo kwa Waraibu 
Maambukizi ya virusi vya Corona yanaongeza matatizo ya kiafya kwa 
waraibu ambao kwa kawaida huwa na changamoto nyingi za kiafya. 
Watumiaji wa vipumbaza husumbuliwa zaidi na matatizo ya kiafya ya njia ya 
hewa na wale wanaotumia vichangamshi hushambuliwa zaidi na magonjwa 
ya mapafu. Watumiaji huwa na kinga ndogo ya mwili ya kupambana na 
maradhi na kuwa katika hatari ya kupata maradhi ya moyo. Changamoto 
hizo za kiafya huwaweka waraibu wa dawa za kulevya katika hatari ya 
kupoteza maisha pale wanapopata maambukizi ya virusi vya Corona. 
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SURA YA PILI 

MIKAKATI YA KUDHIBITI NA KUPAMBANA NA DAWA ZA KULEVYA 
NCHINI 

2.1 Utangulizi 
Sura hii inaelezea juu ya mikakati inayotumika katika kudhibiti na kupambana 
na tatizo la dawa za kulevya Nchini. Mikakati hiyo ni kudhibiti upatikanaji wa 
dawa za kulevya, kupunguza uhitaji wa dawa za kulevya, kupunguza 
madhara ya matumizi ya dawa za kulevya na kuimarisha ushirikiano wa 
kikanda na kimataifa.  

2.2 Kudhibiti Upatikanaji wa Dawa za Kulevya (Supply Reduction) 
Mkakati wa kwanza katika kudhibiti na kupambana na dawa wa kulevya ni 
kudhibiti uzalishaji na usambazaji wa dawa za kulevya Nchini. Katika 
utekelezaji wa mkakati huo, Mamlaka imejikita katika Ukusanyaji na 
uchambuziwa taarifa za wanaojihusisha na dawa za kulevya; Ukamataji wa 
wafanyabiashara wa dawa za kulevya;Kudhibiti uzalishaji wa dawa za 
kulevya (Kilimo na Uzalishaji);Kudhibiti uchepushwaji wa kemikali bashirifu 
na dawa tiba zenye asili ya kulevyapamoja na Kuandaa na kusimamia 
miongozo ya uteketezaji wa dawa za kulevya. 

2.3 Kupunguza Uhitaji wa Dawa za Kulevya (Demand Reduction) 
Mkakati huu ni wa pili unaolenga katika utoaji wa elimu kwa jamii ili 
kuiepusha isiingie katika matumizi na biashara ya dawa za 
kulevya.Mkakatihuu unatekelezwa kwa kutoa elimu juu ya tatizo la dawa za 
kulevya katika jamii,kuandaa miongozo ya uelimishaji na kuwaandaa walimu 
wa walimu. 

2.4 Kupunguza Madhara ya Matumizi ya Dawa za Kulevya (Harm 
Reduction) 

Mkakati wa tatu umejikita katika utoaji wa tiba na ushauri kwa waraibu wa 
dawa za kulevya pamoja na jamii inayowazunguka. Lengo ni kuhakikisha 
waraibu wa dawa hizo wanapata tiba hivyo kupunguza madhara ya kiafya, 
kijamii na kiuchumi. Katika kutekeleza mkakati huumiongozo ya matibabu 
huandaliwa, uratibu wa matibabu kwa waathirika wa dawa za kulevya 
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pamoja na kufanya usimamizi shirikishi katika vituo vinavyotoa huduma za 
tiba kwa waathirika wa dawa za kulevya. 

2.5 Kuimarisha Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa 
Mkakati huu wa nne unalenga katika kuimarisha ushirikiano wa Kikanda na 
Kimataifa kwa kuwa tatizo la dawa za kulevya hasa biashara ya dawa za 
kulevya ni suala mtambuka na biashara inayofanyika bila mipaka. Maeneo 
ya msingi ya mkakati huu ni  Kutekeleza mikataba na miongozo ya kimataifa  
katika udhibiti wa dawa za kulevya; Kushiriki mikutano ya kimataifa kuhusu 
udhibiti wa dawa za kulevya; Kubadilishana taarifa na mataifa  mbalimbali 
kuhusu udhibiti wa dawa za kulevya na kushirikisha wadau mbalimbali ndani 
na nje ya nchi katika mapambano dhidi ya dawa za kulevya. 
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SURA YA TATU 

KUDHIBITI UPATIKANAJI WA DAWA ZA KULEVYA 

3.1 Utangulizi 
Sura hii inaelezea juhudi zilizofanyika katika kudhibiti upatikanaji wa dawa za 
kulevya nchini kwa kipindi cha kuanzia Januari hadi Desemba, 2020. 

3.2 Udhibiti wa Upatikanaji wa Dawa za Kulevya 
Tanzania iliendelea na juhudi za kudhibiti na kupambana na tatizo la dawa 
za kulevya za mashambani kama vile bangi na mirungi pamoja na 
zilizozalishwa viwandani zikiwemococaine na heroin.Katika kipindi hicho 
jumla ya kesi 7,361 za dawa za kulevya ziliripotiwa nchini. Kati ya hizo, kesi 
428 zilihusu dawa za kulevya za viwandani na kesi 6,933 zilihusu dawa za 
kulevya za mashambani. Aidha, watuhumiwa 508 walikamatwa na dawa za 
kulevya za viwandani na watuhumiwa 8,757 walikamatwa na dawa za 
kulevya za mashambani. Mchanganuo wa dawa hizo ni kama ifuatavyo: 

Bangi 
Kiasi cha tani 13.23 za bangi zilikamatwa na kuhusisha jumla ya 
watuhumiwa 7,601.   Aidha, jumla ya mashamba ya bangi 28 yenye ukubwa 
wa ekari 26.2 yakihusisha watuhumiwa 34 yalikamatwa na kuteketezwa kwa 
mujibu wa sheria. (Jedwali Na.1 na Kielelezo Na.1). 

Mirungi 
Tani 11.80 za mirungi zilikamatwa zikihusisha watuhumiwa 1,156. Aidha, 
mifumo ya kieletroniki ambayo ni Precursors Incident Communication 
System (PICS), na Project Ion (IONICS) ilisaidia kwa kiasi kikubwa kubaini 
na kukamata mirungi iliyokuwa inasafirishwa kwa njia ya vifurushi kutoka 
nchi ya Ethiopia kupitia Tanzania kwenda Amerika ya Kaskazini.  (Rejea 
Jedwali Na.1 na Kielelezo Na.1).  
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Jedwali Na.  1: Kiasi cha Bangi na Mirungi Kilichokamatwa Nchini Kati 
ya Mwaka 2011-2020. 

 
 
Kielelezo Na. 1: Kiasi cha Bangi na Mirungi Kilichokamatwa Nchini Kati 
ya Mwaka 2011-2020. 

 

 

 

0

10

20

30

40

50

60

70

80

90

100

2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017 2018 2019 2020

U
zi
to
(T
an

i)

Mwaka

Bangi (Tani) Mirungi (Tani)

Mwaka Bangi (Tani) Mirungi (Tani) 
2011 17.30 0.10 
2012 48.70 6.22 
2013 85.80 12.82 
2014 81.30 15.74 
2015 22.01 16.60 
2016 68.23 21.64 
2017 52.19 67.81 
2018 24.30 8.96 
2019 21.51 9.07 
2020 13.23 11.80 
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Kielelezo Na. 2: Mwenendo wa Kiasi cha Bangi na Mirungi 
Kilichokamatwa Nchini Kati ya Mwaka 2011-2020. 

 
 

Takwimu zinaonesha kiasi cha bangi kilichokamatwa kiliendelea kupungua 
kuanzia mwaka 2017 mpaka 2020, hii ni kutokana na kuimarika kwa jitihada 
za udhibiti. Halikadhalika, kiasi cha mirungi kilichokamatwa mwaka 2020 
kiliongezeka ikilinganishwa na mwaka 2019 kutokana na kubainika kwa 
mtandao wa usafirishaji wa dawa hizo kutokea nchini Ethiopia kupitia 
Tanzania kwenda Ulaya, Marekani na Canada kwa njia ya Posta. 

Jedwali Na.  2: Idadi ya Watuhumiwa wa Bangi na Mirungi 
Waliokamatwa Kati ya Mwaka 2011-2020 

Mwaka Idadi ya Watuhumiwa – Bangi Idadi ya Watuhumiwa – 
Mirungi 

2011 39 100 
2012 5,548 847 
2013 1,547 581 
2014 11,918 1,650 
2015 13,275 1,780 
2016 17,889 2,397 
2017 11,528 1,797 
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2018 9,744 1,185
2019 8,865 1,170
2020 7,601 1,156

Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa Idadi ya Watuhumiwa Waliokamatwa kwa 
Kujihusisha na Bangi na Mirungi Nchini Kati ya Mwaka 2011 – 2020 

Kielelezo Namba 3 kinaonesha idadi ya watuhumiwa wa bangi na mirungi 
kwa mwaka 2020 imeendelea kupungua ikilinganishwa na miaka iliyopita hii 
ni kutokana na juhudi kubwa zinazofanyika katika udhibiti.

Heroin
Jumla ya kilo 349.81 za heroin zilikamatwa Nchini zikiwahusisha 
watuhumiwa 428.  (Rejea Jedwali Na.3 na Kielelezo Na.4).

Cocaine
Kiasi cha kilo 4.52 za cocaine zilikamatwa zikiwahusisha watuhumiwa 
80.(Rejea Jedwali Na.3 na Kielelezo Na.4).
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Jedwali Na.  3: Kiasi cha Heroin na Cocaine Kilichokamatwa Nchini Kati 
ya Mwaka 2011-2020. 

Mwaka Kiasi cha Heroin 
kilichokamatwa    (Kg) 

Kiasi cha Cocaine 
kilichokamatwa (Kg) 

2011 264.26 128 
2012 260 151 
2013 36 4 
2014 400 45 
2015 64.75 17.79 
2016 42.26 18.52 
2017 185.56 4.14 
2018 16.94 7.67 
2019 55.35 10.34 
2020 349.81 4.52 

 
Kielelezo Na. 4: Kiasi cha Heroin na Cocaine Kilichokamatwa Nchini 
Kati ya Mwaka 2011-2020.  

 

Takwimu zinaonesha kiasi cha heroin kilichokamatwa kwa mwaka 2020 
kimeongezeka mara sita zaidi ikilinganishwa na mwaka 2019.  Hali hii 
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ilitokana na kutumika kwa mbinu mpya na ushirikiano wa kimataifa katika 
kuwabaini na kuwakamata wafanyabiashara wakubwa ambao mara nyingi 
hukutwa na kiasi kikubwa cha dawa hizo. 

Jedwali Na.  4: Idadi ya Watuhumiwa wa Heroin na Cocaine 
Waliokamatwa Nchini Kati ya Mwaka 2011 - 2020 

Mwaka Watuhumiwa - Heroin Watuhumiwa - Cocaine 
2011 20 30 
2012 400 138 
2013 75 20 
2014 584 351 
2015 474 281 
2016 716 263 
2017 1,005 243 
2018 463 148 
2019 318 31 
2020 428 80 

 
Kielelezo Na. 5: Idadi ya Watuhumiwa wa Heroin na Cocaine 
Waliokamatwa Kati ya Mwaka 2011 - 2020.  
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Kielelezo Na. 5 kinaonesha idadi ya watuhumiwa waliokamatwa na Heroin 
na Cocaine kwa mwaka 2020 iliongezeka ikilinganishwa na mwaka 2019. 
Hali hii inatokana na  kuongezeka kwa ushirikiano kati ya vyombo vya dola 
na jamii uliosaidia kupatikana kwa taarifa zilizowezesha  kubaini mitandao ya 
wafanyabiashara wakubwa wa dawa hizo. 
 
Kielelezo Na. 6: Mwenendo wa Idadi ya Watuhumiwa Waliokamatwa 
Wakijihusisha na Heroin na Cocaine Kati ya Mwaka 2011 - 2020.  

 
 

0

200

400

600

800

1000

1200

2011 2012 2013 2014 2015 2016 2017 2018 2019 2020

Id
ad

i y
a 

W
at

uh
um

iw
a

Mwaka

 Heroin  Cocaine



TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 2020

22

Kielelezo Na. 7: Dawa za   kulevya kilo 268.50 zilizokamatwa Mbezi Kibanda 
cha Mkaa, Ubungo, Jijini Dar es Salaam, Aprili 2020

3.3 Uchunguzi wa Kimaabara wa Dawa za Kulevya
Uchunguzi wa kimaabara wa dawa za kulevya ni mojawapo ya matakwa ya 
kisheria katika kuthibitisha aina za dawa zinazokamatwa. Katika kufanikisha 
hilo sampuli zilizokamatwa zinazodhaniwa kuwa za dawa za kulevya 
hupelekwa kwenye maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali. Katika kipindi cha 
Mwaka 2020, jumla ya sampuli 43,018 zilifanyiwa uchunguzi, kati ya hizo, 
sampuli 42,705 zilibainika kuwa dawa za kulevya ambazo ni sawa na asilimia 
99.3. Aidha, dawa za kulevya aina ya bangi zilikuwa asilimia 91, heroin 
asilimia 6, na mirungi asilimia 3. Aina ya sampuli na idadi ya aina mbalimbali 
za dawa za kulevya zimeainishwa katika Jedwali Na 5.
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Jedwali Na. 5: Aina na Idadi ya Sampuli za Dawa za Kulevya 
Zilizofanyiwa Uchunguzi 
Aina ya Sampuli Idadi ya Sampuli 
Bangi 38,721 
Heroin 2,402 
Mirungi 1,417 
Cocaine 3 
Lorazepam 4 

3.4 Udhibiti wa Kemikali Bashirifu 
Kemikali bashirifu ni kemikali ambazo pamoja na matumizi mengine halali 
zinaweza kuchepushwa na kutumika kutengeneza dawa za kulevya. 
Matumizi halali ya kemikali hizo ni pamoja na kutengenezea bidhaa 
mbalimbali viwandani na shughuli za kimaabara. Katika kipindi Januari hadi 
Desemba, 2020 kiasi cha lita za ujazo 3,142,945.67 na kilo 2,722.12 za 
kemikali bashirifu ziliingizwa nchini kwa mujibu wa Sheria. Kemikali hizo 
zilifanyiwa ufuatiliaji ili zisichepushwe kutengeneza dawa za kulevya. 

 
Udhibiti wa uchepushwaji wa kemikali bashirifu, ulifanyika kwa kufanya 
ukaguzi katika maeneo 45 katika mikoa ya Dar es salaam, Pwani, Morogoro, 
Geita, Shinyanga, Mwanza na Kilimanjarona mipaka yaNamanga, Tarakea, 
Holili, Manyovu, Mabamba, Kasumulu na Tunduma. Ukaguzi huo ulihusisha 
kampuni zinazoingiza, kusambaza nakutumia kemikali bashirifu pamoja na 
zinazosafirisha vifurushi likiwemo Shirika la Posta Nchini.  

Matokeo ya ukaguzi yalibainisha kuwa, baadhi ya kampuni hazikuwa na 
kumbukumbu zinazojitosheleza kuhusu mwenendo wa usambazaji na 
matumizi ya kemikali na hivyo kutoa mwanya wa uwezekano wa 
uchepushwaji. Vilevile, baadhi ya wafanyabiashara walibainika kutokuwa na 
ufahamu juu madhara ya uchepushwaji wa kemikali bashirifu. 

Udhibiti wa kemikali bashirifu mwaka 2020 ulifanikisha kuzuia uingizaji wa 
tani 57.6 za kemikali bashirifu aina ya toluene ambazo zilikuwa ziingizwe 
Nchini kinyume cha sharia. Udhibiti huo ulifanikishwa kwa kutumia mifumo ya 
kieletroniki ya Pre –Export Notification System (PEN) inayoratibiwa na Bodi 
ya Kimataifa ya Kudhibiti Dawa za Kulevya (INCB).  
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Jedwali Na.  6: Kiasi na Aina ya Kemikali Bashirifu Zilizozuiwa Kuingia 
Nchini Kuanzia Mwaka (2017-2020) 

Mwaka Kemikali Bashirifu zilizozuiwa 
kuingizwa Nchini Kiasi (Kg) 

2017 
Acetone 3.90 
Methyl ethyl ketone (MEK) 250,076.50 
Hydrochloric acid 37 

2018 

Acetone 6,480 
Methyl ethyl ketone (MEK) 46 
Hydrochloric acid 10,100 
Sulphuric acid 10,100 
Toluene 6,480 

2019 
Acetone 7.90 
Toluene 23,628 
Hydrochloric acid 20,000 

 Ethyl ether 3.54 
  2020 Toluene 57,600 

 

3.5 Udhibiti wa Dawa Tiba Zenye Asili ya Kulevya 
Kuimarika kwa udhibiti wa dawa za kulevya kama vile heroin na cocaine 
kumesababisha watu kujihusisha na matumizi ya dawa tiba zenye asili ya 
kulevya kama mbadala wa dawa hizo hasa katika maeneo ya mijini. Udhibiti 
wa dawa tiba zenye asili ya kulevya ulifanyika mwaka 2020 ambapo kampuni 
na maduka 77 yalikaguliwa katika ya mikoa ya Tanga, Dar es Salaam, 
Shinyanga (Kahama), Geita, Arusha, Morogoro, Kilimanjaro, Manyara na 
Dodoma (Kondoa). Aidha, ukaguzi huo ulibaini uwepo wa uhitaji mkubwa wa 
dawa hizo kwa matumizi haramu, kutokuwepo kwa kumbukumbu za 
matumizi ya dawa hizo, kutolewa bila cheti cha daktari pamoja na utunzaji 
holela wa dawa tajwa. Katika kipindi cha mwaka 2020 zaidi ya kilo 762 za 
dawa tiba zenye asili ya kulevya ziliingizwa nchini kihalali ambazo zilifuatiwa 
kwa karibu ili zisichepushwe.  
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3.6 Ushirikiano Katika Udhibiti wa Kemikali Bashirifu na Dawa Tiba 
Zenye Asili ya Kulevya 

Wadau mbalimbali wameendelea kushirikiana mwaka 2020 wakiongozwa na 
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya. Wadau hao ni 
pamoja na Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali, Mamlaka ya Dawa na 
Vifaa tiba, Bohari Kuu ya Dawa, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania. Ushirikiano huo ambao ulihusisha 
kubadilishana taarifa na kufanya operesheni za pamoja za kudhibiti 
uchepushwaji wa kemikali bashirifu na dawa tiba zenye asili ya kulevya 
ulifanikisha kukamata na kuteketeza kemikali bashirifu kilo 50 aina ya 
ephedrine hydrochloride. 
 

3.7 Uteketezaji wa Dawa za Kulevya 
Dawa za Kulevya zinazokamatwa huteketezwa kwa mujibu wa sheria kwa 
kushirikisha Mamlaka mbalimbali za Serikali baada ya maamuzi kutolewa na 
Mahakama. Katika kipindi cha mwaka 2020 jumla ya kilo 119.07 za heroin, 
kilo 3.93 za cocaine na kilo 120 za bangiziliteketezwa kwenye kiwanda cha 

saruji cha Twiga kilichopo Wazo Hill, 
Jijini Dar es Salaam. 

  

Kielelezo Na. 8: Uteketezaji wa dawa za kulevya aina ya heroin na bangi 
baada ya taratibu za Kisheria kukamilika 

Juhudi za udhibiti na mapambano dhidi ya dawa za kulevya katika mwaka 
2020 zilifanikisha kufunguliwa jumla ya kesi 6,877 katika Mahakama 
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mbalimbali Nchini. Jumla ya kesi 321 zilitolewa maamuzi mahakamani na 
kati ya hizo Jamhuri ilishinda kesi 218.Idadi ya kesi zilizofikishwa 
mahakamani kulingana na makundi na aina ya dawa za kulevya 
zimeainishwa katika jedwali lifuatalo; 

Jedwali Na.  7: Kesi Zilizofikishwa Mahakamani Mwaka 2020 

Kundi la dawa Aina ya 
Dawa 

Kesi 
zilizoripotiwa 

Kesi 
zilizofikishwa 
Mahakamani 

Dawa za kulevya za 
viwandani 
 

Heroin 71 71 
Cocaine 357 353 
Jumla  428 424 

Dawa za kulevya za 
mashambani 

Bangi 5,902 5,820 
Mirungi 1,031 633 
Jumla 6,933 6,453 
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SURA YA NNE 

KUPUNGUZA UHITAJI WA DAWA ZA KULEVYA 

4.1   Utangulizi 
Sura hii inafafanua mkakati wa kupunguza uhitaji wa dawa za kulevya 
Nchini. Juhumu la msingi katika mkakati huu ni kutoa elimu kwa jamii ili 
ijiepushe na matumizi na biashara ya dawa za kulevya.  

4.2   Matumizi ya Dawa za Kulevya Nchini 
Dawa za kulevya zinazotumika Nchini Tanzania ni bangi, heroin, mirungi, 
cocaine, dawa tiba zenye asili ya kulevya pamoja na viyeyushi kama vile 
petroli na gundi. Hata hivyo, bangi imekuwa na idadi kubwa ya watumiaji 
ingawa bado kuna changamoto ya upatikanaji wa takwimu halisi ya 
watumiaji. Dawa inayofuata kwa matumizi ni heroin ambapo mwaka 2014 
majumuisho ya tafiti mbalimbali yalikadiria kuwa kati ya watu 250,000 hadi 
500,000 walikuwa wanatumia dawa hiyo na kati yao 30,000 wakitumia kwa 
njia ya kujidunga. Mirungi ni dawa ya tatu na cocaine ni dawa ya nne kwa 
matumizi Nchini. 

Tatizo la dawa za kulevya limeonekana kuwa kubwa katika maeneo ya 
ukanda wa pwani na miji mikubwa kama vile Dar es salaam, Arusha, 
Mwanza, Tanga, Pwani, Morogoro, Dodoma na Mbeya. Kuna viashiria kuwa 
matumizi ya dawa za kulevya yamepungua nchini kutokana naidadi kubwa 
ya watumiaji kutafuta matibabu.  

4.3  Sababu Zinazochangia Matumizi ya Dawa za Kulevya 
Tanzania kama ilivyo katika maeneo mengine Duniani, matumizi ya dawa za 
kulevya yameendelea kuleta changamoto katika jamii pamoja na jitihada 
kubwa zinazofanywa na Serikali katika kukabiliana na changamoto hizo. 
Sababu mbalimbali zinazochangia watu kujiingiza kwenye matumizi ya dawa 
za kulevya kama ifuatavyo:- 

i. Kukosekana kwa elimu ya kujitambua (stadi za maisha) miongoni mwa 
vijana. Hali hii  huwasababishia kujiingia kwenye matumizi ya dawa za 
kulevya kwa sababu ya kukosa uwezo wa kutambua changamoto zao 
na njia sahihi za kutatua changamoto hizo. 
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ii. Kutokuwa na ufahamu mzuri juu ya madhara yanayosababishwa na 
matumizi ya dawa za kulevya kiafya, kijamii na kiuchumi. Asilimia 
kubwa ya watu wanajiingiza kwenye matumizi ya dawa za kulevya kwa 
lengo la kupata starehe, kujaribu kutafuta furaha, kuwa karibu na 
marafiki au kupunguza makali ya maisha bila kufahamu madhara 
wanayoweza kuyapata. 

 
iii. Utandawazi na matumizi ya mitandao ya kijamii imekuwa kichocheo 

cha jamii na hasa vijana kujiingiza kwenye matumizi ya dawa za 
kulevya.  

 
iv. Imani potofu, mila na desturi za baadhi ya jamii zimekuwa zikichangia 

matumizi ya dawa za kulevya nchini.  
 

v. Migogoro na utengano wa kifamilia imekuwa ikisababisha kukosekana 
kwa malezi bora kwa watoto na vijana hali inayosababisha kukosekana 
kwa uangalizi wa karibu na hivyo baadhi yao kujiunga na makundi 
yanayotumia dawa za kulevya. 
 

vi. Wazazi wenye uraibu wa dawa za kulevya wana uwezekano mkubwa 
wa kupata mtoto mwenye tatizo hilo (urithi). 
 

vii. Mgonjwa anayetibiwa na dawa tiba zenye asili ya kulevya anapoamua 
kuzitumia bila kufuata maagizo ya daktari 
 

4.4  Madhara ya Dawa za Kulevya 
Matumizi na biashara ya dawa za kulevya husababisha madhara ya kiafya, 
kijamii, kiuchumi, kisiasa na kimazingira.  

Kiafya 
Matumizi ya dawa za kulevya husababisha magonjwa mbalimbali yakiwemo 
uraibu, magonjwa ya akili, moyo, ini, kifua kikuunamagonjwa ya ngono. 
Matumizi ya dawa hizo kwa njia ya kujidunga huchangia kuenea kwa 
maambukizi ya Virusi vya UKIMWI na virusi vya homa ya ini aina B na C. 
Aidha, matumizi hayo yanaweza kufanya mishipa ya damu kusinyaa na 
inapotokea hali hiyo kwenye ubongo husababisha shinikizo la damu na 
kiharusi. Pia, dawa za kulevya hupunguza kumbukumbu, uwezo wa kufikiri 
na kufanya maamuzi sahihi. Matumizi ya kiwango kikubwa cha dawa za 
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kulevya kuliko alichozoea mtumiaji, husababisha vifo vya ghafla hasa kwa 
wajidunga.  

Wanawake wajawazito wanapotumia dawa za kulevya huweza kuharibu 
mimba, kuzaa watoto wenye uraibu wa dawa za kulevya, watoto waliodumaa 
kimwili na kiakili au kujifungua watoto njiti. Madhara mengine ya kiafya ni 
pamoja na saratani, upungufu wa nguvu za kiume, sonona, kukosa usingizi, 
kukosa hamu ya kula na kuoza meno. Vilevile, matumizi ya dawa za kulevya 
husababisha upungufu wa kinga ya mwili dhidi ya maradhi, vidonda kwenye 
mfumo wa chakula kama vile vidonda vya tumbo na mara nyingine vifo. Kwa 
ujumla matumizi ya dawa hizi hupunguza umri wa kuishi wa mtumiaji 
kutokana na maradhi, uhalifu au kuzidisha kiasi cha dawa. 

 
Kijamii 
Matumizi ya dawa za kulevya husababisha kukithiri kwa vitendo vya kihalifu 
katika jamii kama wizi, ukahaba, utapeli na uporaji ambavyo hufanyika ili 
kupata fedha za kununulia dawa hizo. Wafanyabiashara wa dawa za kulevya 
huendesha magenge ya utekaji, mapigano na mauaji ili kulinda biashara zao 
na kuifanya jamii kuishi kwa woga. Wauzaji wa dawa za kulevya wana 
kawaida ya kujihusisha na biashara nyingine haramu kama vile usafirishaji 
wa binadamu, uuzaji haramu wa silaha, uuzaji na usafirishaji nyara za 
serikali, uhalifu wa kimtandao, utakatishaji fedha na ugaidi.  

Matumizi ya dawa za kulevya huchangia mahusiano katika familia 
kuvurugika ambapo ndoa huvunjika na watoto kutelekezwa na iwapo mtoto 
ni mtumiaji huacha au hufukuzwa shule, hufukuzwa nyumbani na kuishi 
kwenye magheto ambako hubobea kwenye matumizi ya dawa za kulevya na 
uhalifu. Kuongezeka kwa kiasi cha maambukizi ya VVU, homa ya ini na kifua 
kikuu katika jamii kutoka kwa watumiaji ambao huwa na kiwango kikubwa 
cha maambukizi ya maradhi hayo. Unyanyapaa kwa watumiaji husababisha 
kukosekana haki zao za kifamilia na kijamii na hata pale wanapoacha 
matumizi ya dawa za kulevya familia zao au waajiri hushindwa kuwakubali. 
Pia, matumizi ya dawa za kulevya husababisha ajali zinazoweza kuzuilika 
ambazo husababisha ulemavu, vifo na uharibifu wa mali na miundombinu.  
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Kiuchumi 
Matumizi ya dawa za kulevya hupunguza ufanisi kazini na huweza 
kusababisha kupoteza ajira au kufilisika. Mtumiaji ambaye hajapata ajira 
hushindwa kuajirika hivyo kusababisha umaskini kwake, jamii yake na Taifa 
kwa ujumla. Aidha, watumiaji wa dawa za kulevya hushindwa 
kujishughulisha na shughuli yoyote ile ya uzalishaji mali hivyo matumizi ya 
dawa hizo hupoteza nguvu kazi ya Taifa. 

Mzunguko wa fedha zinazotokana na biashara ya dawa za kulevya 
husababisha mfumuko wa bei katika jamii na kuondoa usawa katika 
ushindani wa kibiashara. Biashara ya dawa za kulevya huenda sambamba 
na utakatishaji wa fedha ambapo madhara yake ni pamoja na kuhamisha 
nguvu ya kifedha kutoka kwenye Serikali, masoko na wananchi na kwenda 
kwa wahalifu ambao ni wafanyabiashara wa dawa za kulevya. Vilevile, 
utakatishaji fedha huathiri taasisi za kifedha kama vile benki pale mhalifu 
anapoamua kutoa fedha zake kwa mkupuo ambapo mara nyingi huwa ni 
kiasi kikubwa na hivyo kuiacha taasisi ya kifedha ikiyumba na kuzorotesha 
ukuaji wa uchumi.Tatizo la dawa za kulevya huhitaji fedha nyingi kukabiliana 
nalo hivyo husababisha Taifa kurudi nyuma katika jitihada za kukuza uchumi. 
 
Kisiasa 
Wafanyabiashara wa dawa za kulevya wanaweza kufadhili chaguzi, kuingia 
madarakani au kuwaondoa viongozi waliochaguliwa kidemokrasia na 
kuwaweka vibaraka wao ili kulinda maslahi yao. Hali hii inaweza kuathiri 
mustakabali wa nchi kwa kutawaliwa na magenge ya wafanyabiashara wa 
dawa za kulevya na jamii ya waraibu wa dawa hizo.  

Kimazingira 
Tatizo la dawa za kulevya husababisha athari za kimazingira kwa kutupwa 
ovyo vifaa vya kujidungia katika maeneo yasiyo rasmi mfano vichochoroni, 
viwanja vya michezo, fukwe na vituo vya daladala na kuiweka jamii kwenye 
hatari ya kupata maambukizi ya magonjwa mbalimbali. Kadhalika, wahalifu 
wanaolima bangi na mirungi wamekuwa wakiharibu uoto wa asili kwa kulima 
kwenye vyanzo vya maji hivyo kusababisha ukame, mmomonyoko wa ardhi 
na kutoweka kwa baadhi ya viumbe hai. Vilevile, wavutaji wa dawa za 
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kulevya hudhuru afya za watu walio karibu yao kwa moshi unatokana na 
uvutaji wa dawa hizo. 

4.5  Jitihada Zilizofanyika Katika Kupunguza Uhitaji  
Wadau wameendelea kutoa elimu juu ya tatizo la dawa za kulevya katika 
makundi mbalimbali ya kijamii kwa kupitia vyombo vya habari, mitandao ya 
kijamii, tovuti za taasisi, machapisho, maadhimisho ya kitaifa, sanaa na 
wasanii, klabu za kupinga dawa za kulevya, semina na makongamano.  

4.5.1 Uelimishaji Uliofanywa na Mamlaka 
Mamlaka ilifanya uelimishaji katika shule za sekondari na vyuo kwenye 
mikoa mbalimbali. Pia ilifanya uelimishaji kwa vyombo vya ulinzi na usalama 
katika kanda tofauti ambazo ni Kanda ya Ziwa, Kusini, Kaskazini na Nyanda 
za Juu Kusini.  Halikadhalika, Mamlaka ilifanya uelimishaji kwa watumishi wa 
Wakala wa Huduma za Misitu Nchini (TFS) kwa lengo la kukuza ushirikiano 
na kufanya operesheni za pamoja ili kutokomeza kilimo cha bangi na mirungi 
kwenye misitu. Elimu pia ilitolewa katika maeneo mkakati ambayo ni mipaka 
ya Tunduma, Kasumulu, namanga, Tarakea, Holili, Manyovu, Mabamba, 
Mtambaswala. 

Mamlaka ilifanya uelimishaji kwa umma kwenye Maadhimisho ya Siku ya 
kupiga vita dawa za kulevya Duniani. Uelimishaji huo ulifanyika kupitia njia 
ya redio, machapisho, sanaa na wasanii, runinga, mitandao ya kijamii na 
tovuti ya Mamlaka. Elimu pia ilitolewa katika maadhimisho ya kitaifa ya 
Nanenane mkoa wa Simiyu na maadhimisho ya siku ya UKIMWI Duniani 
mkoani Kilimanjaro. 

Mamlaka ilitoa Elimu juu ya masuala ya udhibiti wa kemikali bashirifu kwa 
wadau 920 wakiwemo madereva wa malori ya kubeba kemikali (187), 
wasimamizi wa shughuli zinazohusu kemikali na wakaguzi(109), 
wajasiriamali wanaotumia kemikali(520), maafisa biashara (71) na maafisa 
wa serikali (33). Uelimishaji huo ulifanyika katika vituo mbalimbali vya vya 
forodha.  

wakaguzi
kemikali (520),
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Kielelezo Na. 9: Kamishna Jenerali, James Kaji akitoa maelezo kwa Mgeni 
Rasmi, Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassim 
Majaliwa alipotembelea banda la Mamlaka siku ya kilele cha Maadhimisho 
ya Nanenane, mjini Bariadi Mkoani Simiyu, mwaka 2020

4.5.2 Uelimishaji uliofanywa na Wadau 
Wadau mbalimbali hushiriki kutoa elimu ya dawa za kulevya ili kuhakikisha 
jamii kubwa zaidi inafikiwa na elimu hiyo. Serikali kupitia Mamlaka 
inawajibika kuratibu na kuwezesha utekelezaji wa jitihada hizo. Mwaka 2020 
Asasi za kiraia zifuatazo zilitoa elimu ya dawa za kulevya kwenye jamii.
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Jedwali Na.  8: Asasi zilizotoa Elimu ya Dawa za Kulevya mwaka 2020 

Na. Asasi Mkoa 
1 Blue Cross Tanzania    Arusha 
2 Youth Volunteers Against Risk Behaviors (YOVARIBE) Dodoma 
3 Methadone Family Against Drug Abuse (MEFADA) 

Pwani 4 Organization of Youth Against Risk Behaviors (OYARB) 
5 Organization of Youth Against Risk Behaviors (OYARB) 

Tanga 
6 Gift of Hope Foundation 
7 Drug Abuse Fighting and Counseling Organization 

(DAFCO) 
Mwanza 

8 Youth Volunteers Against Risk Behaviors (YOVARIBE) 
9 Kirumba Movement for Harm Reduction 

10 Kikundi cha Huduma Majumbani Mbeya(Kihumbe) Mbeya 
11 Serve Tanzania (SETA) 
12 Changamoto ni Matumaini  

Dar es 
Salaam 

13 Harakati Network Organization 
14 Kibao Salama Foundation 
15 Kimara Peer Educators And Health Promoters Trust Fund 
16 Peer to Peer Supporting Group 
17 Youth Achievement Village In Tanzania (YAVT)  
18 Youth Community Rehabilitation 
19 Youth Empowerment and Psychotherapy Aid 

Organization 
20 Community Peers for Health and Environment 

Organisation (CPHEO) 
21 Tandika Youth and Handcraft Group (TAYOHAG)  
22 Methadone Family Against Drug Abuse (MEFADA) 
23 Youth Volunteers Against Risk Behaviors (YOVARIBE) 
24 International Organization of Good Templars ( T- IOGT) 
25 Kibwena Community Development 
26 Nurget Development Tanzania 
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SURA YA TANO 

KUPUNGUZA MADHARA YA MATUMIZI YA DAWA ZA KULEVYA 

5.1 Utangulizi 
Sura hii imejikita katika kufafanua mkakati wa kupunguza madhara 
yanayosababishwa na matumizi ya dawa za kulevya.  

5.2 Huduma za Upunguzaji Madhara kwa Waraibu     
Serikali imeendelea kushirikiana na wadau mbalimbali katika kupunguza 
madhara kwa kutoa tiba, huduma za utengamao na elimu ya upunguzaji 
madhara kwa waraibu wa dawa za kulevya. Huduma hizo ni pamoja na 
kupanua na kuimarisha huduma za tiba katika vitengo mbalimbali vya afya 
ya akili, tiba ya methadone, nyumba za upataji nafuu na huduma za unasihi. 
Aidha, mafunzo ya stadi za kazi yamekuwa yakifanyika kwa waraibu wa 
dawa za kulevya ili kuwajengea uwezo wa kujitegema na kushiriki katika 
shughuli za uzalishaji mali. Vilevile, Mamlaka imekuwa ikiandaa miongozo 
mbalimbali ya kuratibu uanzishwaji na uendeshwaji wa vituo vya kutolea 
huduma ya methadone, usimamizi wa nyumba za upataji nafuu, uendeshaji 
wa vituo vya kutolea huduma za afya, asasi za kiraia na vikundi mbalimbali 
vinavyojihusisha na mapambano dhidi ya dawa za kulevya nchini. 

5.2.1 Tiba ya Uraibu wa Dawa za Kulevya Katika Vitengo vya Afya 
ya Akili Nchini 

Serikali imeendelea kusimamia na kuboresha utoaji wa tiba kwa waraibu wa 
dawa za kulevya katika vitengo vya afya ya akili vilivyo katika hospitali 
mbalimbali Nchini. Kwa kipindi cha mwaka 2020, jumla ya waraibu 169,269 
ambapo wanaume ni 137,300 na wanawake ni 31,969 walipatiwa huduma ya 
tiba ya uraibu katika vitengo vya afya ya akili vilivyomo hospitali mbalimbali 
Nchini. Idadi kubwa ya waraibu walionekana kuathirika zaidi na matumizi ya 
vilevi kama vile pombe, bangi, mirungi, heroin na cocaine. Aidha, baadhi yao 
walibainika kutumia dawa za hospitali zenye asili ya kulevya kama vile 
valium, pethidine na tramadol kutokana na kukosekana na kupanda kwa 
gharama za dawa za kulevya mitaani pamoja na kuimarika kwa udhibiti wa 
dawa hizo. 
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Jedwali Na.  9: Idadi ya Waraibu Waliopata Tiba kwenye Vitengo vya 
Afya ya Akili Nchini 

Mkoa Wanaume Wanawake Jumla  
Temeke 13,456 1,662 15,118 
Kinondoni 15,056 2,651 17,707 
Ilala 17,211 2,317 19,528 
Pwani  5,643 1,900 7,543 
Morogoro 4,975 503 5,478 
Tanga 3,989 1,906 5,895 
Lindi 4,034 544 4,578 
Mtwara 5,467 1,322 6,789 
Ruvuma 874 740 1,614 
Katavi 613 371 984 
Rukwa 578 333 911 
Mbeya 6,435 2,034 8,469 
Iringa 5,432 1,141 6,573 
Njombe 520 260 780 
Kigoma 4,000 1,642 5,642 
Tabora 2,012 335 2,347 
Songwe 5,987 1,359 7,346 
Mwanza 10,001 2,264 12,265 
Kagera 3,325 133 3,458 
Mara 3,021 990 4,011 
Geita 2,578 645 3,223 
Shinyanga 2,456 789 3,245 
Singida 1,704 670 2,374 
Manyara 342 109 451 
Kilimanjaro 651 272 923 
Arusha 10,057 2,659 12,716 
Dodoma 6,432 2,302 8,734 
Simiyu 451 116 567 
Jumla kuu 137,300 31,969 169,269 

 
5.2.2 Huduma ya Upataji Nafuu kwenye Asasi za Kiraia 

Serikali imeendelea kushirikiana na asasi za kiraia zilizosajiliwa kutoa 
huduma kwa waathirika wa dawa za kulevya katika jamii. Huduma 
zinazotolewa na asasi hizi ni pamoja na elimu, utengamao, upunguzaji wa 
madhara ya matumizi ya dawa za kulevya. Aidha, huduma zingine ni pamoja 
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na utoaji wa rufaa mbalimbali kwenda katika vituo vya afya ikiwemo kwenda 
katika vitengo vya afya ya akili, tiba ya methadone, nyumba za upataji nafuu 
na huduma zingine za utengamao.  

5.2.3 Huduma ya Tiba Dawa  
Uraibu wa dawa za kulevya unatibika kwa kutumia na dawa za hospitalini 
pamoja na usaidizi wa ushauri nasaha unaojulikana kitaalamu kama 
Medically Assisted Therapy (MAT). Mseto huu wa dawa na ushauri nasaha 
ni huduma iliyothibitishwa kisayansi na imeonekana kuleta tija zaidi katika 
tiba na kuleta mabadiliko chanya katika upataji nafuu na miongoni mwa 
waraibu. Tafiti za kisayansi zinaonesha mraibu anayepata mseto wa huduma 
ya tiba kwa kutumia dawa na unasihi anakuwa kwenye nafasi ya kupata 
nafuu mapema zaidi kuliko yule anayetumia dawa bila unasihi au unasihi bila 
dawa. Dawa zinazotumika kutibu waraibu wa afyuni kwa sasa ni Methadone, 
Buprenorphine na Naltrexone ingawa kwa sasa Nchini dawa zinazotumika ni 
Methadone na Buprenorphine. 

 
Methadone  
Huduma ya tiba ya methadone na usaidizi wa ushauri nasaha kwa waraibu 
wa dawa za kulevya ilianza rasmi mwaka 2011 ambapo Nchi yetu ilikuwa ni 
ya kwanza kutoa huduma hiyo upande wa bara Kusini mwa Jangwa la 
Sahara. Vilevile, huduma hii huhusisha wa utoaji wa tiba za magonjwa 
yanayoambatana na matumizi ya dawa za kulevya kama vile magonjwa ya 
akili, UKIMWI, kifua kikuu, magonjwa ya ngono na homa ya ini. Aidha, vituo 
hivyo vimekuwa vikitoa huduma zingine kama vile uzazi wa mpango, tiba 
kwa watoto waliozaliwa na tatizo la uraibu kutoka kwa mama zao, tatizo la 
udumavu pamoja na magonjwa ya kinywa, ngozi, vidonda na majipu. 
 
Utaratibu wa utoaji huduma huanza kwa asasi za kiraia kuwaibua na 
kuwaandaa waraibu katika ngazi ya jamii ambapo waraibu hupata elimu 
sahihi na huduma ya unasihi kabla ya kufikishwa katika vituo vya tiba ya 
methadone. Hadi kufikia mwezi Desemba 2020, huduma ya tiba ya 
methadone ilipatikana kwenye vituo vya afya tisa ambapo imekuwa ikitolewa 
bila malipo. Vituo hivyo ni vipo katika mikoa ya Dar es Salaam (Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili, hospitali za rufaa za mikoa za Temeke na 
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Mwananyamala), hospitali ya rufaa ya kanda ya nyanda za juu kusini-Mbeya, 
hospitali ya rufaa ya mkoa ya Sekou Toure-Mwanza, kituo cha Itega jijini 
Dodoma, hospitali ya wilaya ya Bagamoyo na hospitali ya rufaa ya Tumbi za 
mkoani Pwani na katika hospitali ya rufaa ya mkoa ya Bombo mkoani Tanga. 
Waraibu wapatao 9,188 walipatiwa huduma ya tiba ya Methadone, unasihi 
na tiba nyinginezo kulingana na uhitaji katika kipindi husika. 

Serikali inaendelea kuongeza nguvu katika eneo hili la tiba ya Methadone na 
unasihi kwa kujenga vituo vingine zaidi Nchini kulingana na uhitaji na uwezo 
uliopo. Hadi mwisho wa mwaka 2020, vituo vitano vipya vilikuwa katika hatua 
ya mwisho ya ujenzi kwa ajili ya kuanza kutoa huduma mapema mwaka 
2021 katika mikoa ya Arusha na Dar es Salaam (Kinondoni, Kigamboni, 
Temeke na Hospitali ya gereza la Segerea). 

Idadi ya waraibu waliopata huduma ya Methadone tangu mwaka 2011 hadi 
2020 ni 9,188 wakiwemo wanaume 8,680 na wanawake 508. Aidha, waraibu 
waliokutwa na maambukizi ya VVU ni 932 kati yao wanaume 732 na 
wanawake 200. Vilevile, waraibu waliokutwa na ugonjwa wa kifua kikuu ni 
550, wanaume 504 na wanawake 46.  

Tafiti zilizofanyika mwaka 2014 zinaonesha maambukizi ya VVU kwa 
waraibu waliokuwa wanapata tiba kwenye vituo vya methadone ni asilimia 36 
ambapo yameshuka hadi asilimia 10 kufikia mwaka 2020. Hatahivyo, tafiti 
zinaonesha maambukizi ya VVU kwenye jamii ni asilimia 4.7 hii inaonesha 
maambukizi ya VVU kwa waraibu ni zaidi ya mbili ya yanayopatikana kwenye 
jamii hali inayoendelea kuleta changamoto kwenye jitihada za kukabiliana na 
janga hilo kwa waraibu. 
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Jedwali Na.  10: Waraibu Waliohudumiwa na Kupewa Rufaa ya 
Methadone na Asasi za Kiraia, Januari hadi Desemba, 2020 

Na. Asasi Mkoa Waraibu 
waliohudumiwa 

Waraibu waliopewa rufaa 

 
  

Jinsi  Wasiojidunga Wajidunga 

Me Ke Jum
la 

Me K
e 

Jumla Me Ke 

1. MEFA
DA  

Dar es 
Salaam 

814 28 842 150 8 158 135 2 

2. MEFA
DA  

Dodoma 855 7 862 53 1 54 1 0 

3. MEFA
DA 

Bagamo
yo- 
Pwani 

325 2 327 119 2 121 5 0 

4. YCR  Dodoma 643 40 683 59 1 60 7 0 
5. YCR  Arusha 239 7 246 - - - - - 
6. YCR  Bagamo

yo – 
Pwani 

96 - 96 35 - 35 1 0 

7. YOVA
RIBE  

Dar es 
Salaam 

246
2 

7 2469 747 11 758 44 0 

8. YOVA
RIBE  

Dodoma 358 227 585 116 7 123 20 0 

9. YOVA
RIBE  

Mwanza 780 20 800 111 2 113 15 0 

10. YOVA
RIBE  

Tanga 367 6 373 27 - 27 0 0 

11. Tanga 
Drug 
Free 

Tanga 170 152 18 46 5 51 - - 

12 OYAR
B 

Kibaha- 
Pwani 

63 19 82 92 - 92 2 - 

13 Organi Tanga 338 304 34 27 - 27 - - 
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Jedwali Na.  10: Waraibu Waliohudumiwa na Kupewa Rufaa ya 
Methadone na Asasi za Kiraia, Januari hadi Desemba, 2020 

Na. Asasi Mkoa Waraibu 
waliohudumiwa 

Waraibu waliopewa rufaa 

 
  

Jinsi  Wasiojidunga Wajidunga 

Me Ke Jum
la 

Me K
e 

Jumla Me Ke 
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Dar es 
Salaam 

814 28 842 150 8 158 135 2 
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DA  

Dodoma 855 7 862 53 1 54 1 0 

3. MEFA
DA 

Bagamo
yo- 
Pwani 

325 2 327 119 2 121 5 0 

4. YCR  Dodoma 643 40 683 59 1 60 7 0 
5. YCR  Arusha 239 7 246 - - - - - 
6. YCR  Bagamo
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Pwani 

96 - 96 35 - 35 1 0 

7. YOVA
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Dar es 
Salaam 

246
2 

7 2469 747 11 758 44 0 

8. YOVA
RIBE  

Dodoma 358 227 585 116 7 123 20 0 

9. YOVA
RIBE  

Mwanza 780 20 800 111 2 113 15 0 

10. YOVA
RIBE  

Tanga 367 6 373 27 - 27 0 0 

11. Tanga 
Drug 
Free 

Tanga 170 152 18 46 5 51 - - 

12 OYAR
B 

Kibaha- 
Pwani 

63 19 82 92 - 92 2 - 

13 Organi Tanga 338 304 34 27 - 27 - - 
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Jedwali Na.  10: Waraibu Waliohudumiwa na Kupewa Rufaa ya 
Methadone na Asasi za Kiraia, Januari hadi Desemba, 2020 

Na. Asasi Mkoa Waraibu 
waliohudumiwa 

Waraibu waliopewa rufaa 

 
  

Jinsi  Wasiojidunga Wajidunga 

Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 
1. MEFADA  Dar es Salaam 814 28 842 150 8 158 135 2 
2. MEFADA  Dodoma 855 7 862 53 1 54 1 0 
3. MEFADA Bagamoyo- Pwani 325 2 327 119 2 121 5 0 
4. YCR  Dodoma 643 40 683 59 1 60 7 0 
5. YCR  Arusha 239 7 246 - - - - - 
6. YCR  Bagamoyo – 

Pwani 
96 - 96 35 - 35 1 0 

7. YOVARIBE  Dar es Salaam 2462 7 2469 747 11 758 44 0 
8. YOVARIBE  Dodoma 358 227 585 116 7 123 20 0 
9. YOVARIBE  Mwanza 780 20 800 111 2 113 15 0 
10. YOVARIBE  Tanga 367 6 373 27 - 27 0 0 
11. Tanga 

Drug Free 
Tanga 170 152 18 46 5 51 - - 

12 OYARB Kibaha- Pwani 63 19 82 92 - 92 2 - 
13 Organizatio

n of Youth 
Against 
Risk 

Tanga 338 304 34 27 - 27 - - 

14. Gift of 
Hope 
Foundation 

Tanga 2168 236 2404 38 3 41 - - 

15. KIHUMBE Mbeya 115 2 117      
16.  SETA  Mbeya 69 - 69      
17. Tumaini Mbeya 43 1 44      
 Jumla  9,905 1,058 10,051 1,620 40 1,660 230 9,905 
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Jedwali Na.  10: Waraibu Waliohudumiwa na Kupewa Rufaa ya 
Methadone na Asasi za Kiraia, Januari hadi Desemba, 2020 

Na. Asasi Mkoa Waraibu 
waliohudumiwa 

Waraibu waliopewa rufaa 

 
  

Jinsi  Wasiojidunga Wajidunga 

Me Ke Jumla Me Ke Jumla Me Ke 
1. MEFADA  Dar es Salaam 814 28 842 150 8 158 135 2 
2. MEFADA  Dodoma 855 7 862 53 1 54 1 0 
3. MEFADA Bagamoyo- Pwani 325 2 327 119 2 121 5 0 
4. YCR  Dodoma 643 40 683 59 1 60 7 0 
5. YCR  Arusha 239 7 246 - - - - - 
6. YCR  Bagamoyo – 

Pwani 
96 - 96 35 - 35 1 0 

7. YOVARIBE  Dar es Salaam 2462 7 2469 747 11 758 44 0 
8. YOVARIBE  Dodoma 358 227 585 116 7 123 20 0 
9. YOVARIBE  Mwanza 780 20 800 111 2 113 15 0 
10. YOVARIBE  Tanga 367 6 373 27 - 27 0 0 
11. Tanga 

Drug Free 
Tanga 170 152 18 46 5 51 - - 

12 OYARB Kibaha- Pwani 63 19 82 92 - 92 2 - 
13 Organizatio

n of Youth 
Against 
Risk 

Tanga 338 304 34 27 - 27 - - 

14. Gift of 
Hope 
Foundation 

Tanga 2168 236 2404 38 3 41 - - 

15. KIHUMBE Mbeya 115 2 117      
16.  SETA  Mbeya 69 - 69      
17. Tumaini Mbeya 43 1 44      
 Jumla  9,905 1,058 10,051 1,620 40 1,660 230 9,905 
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Kielelezo Na. 10: Kituo cha Tiba ya Methadone katika Hospitali ya Rufaa ya 
Mount Meru, jijini Arusha 

 

 
 
Kielelezo Na. 11: Baadhi ya Waraibu wakipata Tiba ya methadone katika 
hospitali ya Mount Meru Arusha.  



TAARIFA YA HALI YA DAWA ZA KULEVYA YA MWAKA 2020	

 

41 

 

 
Buprenorphine  
Dawa ya Buprenorphine imethibitishwa kisayansi kutibu waraibu wa afyuni 
kama ilivyo dawa ya methadone. Katika kipindi cha mwaka 2020, Nchi yetu 
imefanya majaribio ya tiba kwa waraibu 20 wa afyuni kutumia dawa ya 
Buprenorphine katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili. Huduma ya dawa ya 
Buprenorphine imekuwa ikitolewa sambamba na ushauri nasaha kwa 
waraibu. Dawa hii inatolewa katika mfumo wa vidonge na imeonyesha 
matokeo chanya katika kutibu uraibu wa afyuni. Tiba hii inatarajiwa kupanuka 
zaidi katika kipindi kijacho cha mwaka ili kuwafikia waraibu wengi zaidi baada 
ya kukamilika kwa kipindi cha majaribio. 
 

5.2.4 Nyumba za Upataji Nafuu (Sober Houses) 
Serikali iliendelea kuratibu uanzishwaji na kusimamia uendeshwaji wa 
Nyumba za Upataji Nafuu kwa kutumia Mwongozo Maalum wa Uendeshwaji 
wa Nyumba hizo (Guideline Manual of Standards for Establishing and 
Operating Sober Houses in Mainland Tanzania). Nyumba hizi zinaendeshwa 
na asasi za kiraia ambapo waraibu wa dawa za kulevya wameendelea 
kupata huduma kwa kupitishwa kwenye hatua 12 za upataji nafuu bila 
kutumia dawa ya aina yoyote. Katika kipindi cha Mwaka 2020, Nyumba 31 
zilitoa huduma hiyo katika mikoa mbalimbali nchini ikiwemo Kilimanjaro, 
Tanga, Dar es Salaam, Pwani, Dodoma, Morogoro, Iringa, Mwanza, Kagera, 
Tabora na Arusha. Jedwali lifuatalo linaonesha waraibu waliopatiwa huduma 
kwenye Nyumba za Upataji Nafuu mwaka 2020. 

Jedwali Na.  11: Waraibu Waliopata Huduma katika Nyumba za Upataji 
Nafuu Mwaka 2020 

Na.                  Nyumba ya Upataji 
Nafuu 

Mkoa Me Ke Jumla 

1 Changamoto ni Matumaini Dar es Salaam 31 - 31 
2 Changamoto ni Matumaini Arusha 28 - 28 
3 Courage on Recovery Foundation  Tanga 64 - 64 
4 Drug Free Tanzania – The Right 

Way Recovery House  
Dar es Salaam 53 - 53 
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5 Drug Free Tanzania – The Ties That 
Bind Us Recovery Center 

Dar es Salaam 
 

44 - 44 

6 Gift of Hope Foundation  Tanga 61 - 61 
7 Iringa Sober House Iringa 45 - 45 
8 Kilimanjaro New Vision and Sobriety  Kilimanjaro 138 18 156 
9 Kipepeo Foundation – Free at Last 

Sober House   
Morogoro 64 - 64 

10 Kipepeo Foundation – South Beach 
Sober House  

Dar es Salaam 60 - 60 

11 Life and Hope Rehabilitation 
Organization  

Pwani 93 - 93 

12 Mrc Tanzania Kigamboni Sober 
House  

Dar es Salaam 292 - 292 

13 New Vision of Life Society Sober 
House (Second Chance for Addicts) 

Dar es Salaam 37 - 37 

14 People With Drug Dependence and 
Relief Foundation PEDDEREF 

Dar es Salaam 91 19 110 

15 Pillimissanah Foundation  Dar es Salaam 191 - 191 
16 Pillimissanah Foundation Mwanza 34 - 34 
17 Sobriety Forever Rehabilitation 

Centre  
Kagera 18 - 18 

18 Kilimanjaro Recovery Centre  Kilimanjaro 35 2 37 
19 Tabora Sober House  Tabora 115 - 115 
20 Tanga Drug Free Organization  Tanga 68 - 68 
21 Tanzania Sobriety and Rehabilitation 

Organization  
Dodoma 20 - 20 

22 Hope Again Rehabilitation and 
Wellness and Wellness Foundation 

Dar es Salaam 22 2 24 

23 Women’s Hope Rehabilitation  Pwani - 15 15 
24 The Awaited Rehab Centre Dar es Salaam 19 - 19 
25 Mamaz and Papaz Sober house Dar es Salaam 78 - 78 
26 Foundation for Wellness and Youth 

Tutelage (Almotonyi Recovery 
House) 

Arusha 95 - 95 
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5 Drug Free Tanzania – The Ties That 
Bind Us Recovery Center 

Dar es Salaam 
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17 Sobriety Forever Rehabilitation 
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18 Kilimanjaro Recovery Centre  Kilimanjaro 35 2 37 
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26 Foundation for Wellness and Youth 

Tutelage (Almotonyi Recovery 
House) 
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Buprenorphine  
Dawa ya Buprenorphine imethibitishwa kisayansi kutibu waraibu wa afyuni 
kama ilivyo dawa ya methadone. Katika kipindi cha mwaka 2020, Nchi yetu 
imefanya majaribio ya tiba kwa waraibu 20 wa afyuni kutumia dawa ya 
Buprenorphine katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili. Huduma ya dawa ya 
Buprenorphine imekuwa ikitolewa sambamba na ushauri nasaha kwa 
waraibu. Dawa hii inatolewa katika mfumo wa vidonge na imeonyesha 
matokeo chanya katika kutibu uraibu wa afyuni. Tiba hii inatarajiwa kupanuka 
zaidi katika kipindi kijacho cha mwaka ili kuwafikia waraibu wengi zaidi baada 
ya kukamilika kwa kipindi cha majaribio. 
 

5.2.4 Nyumba za Upataji Nafuu (Sober Houses) 
Serikali iliendelea kuratibu uanzishwaji na kusimamia uendeshwaji wa 
Nyumba za Upataji Nafuu kwa kutumia Mwongozo Maalum wa Uendeshwaji 
wa Nyumba hizo (Guideline Manual of Standards for Establishing and 
Operating Sober Houses in Mainland Tanzania). Nyumba hizi zinaendeshwa 
na asasi za kiraia ambapo waraibu wa dawa za kulevya wameendelea 
kupata huduma kwa kupitishwa kwenye hatua 12 za upataji nafuu bila 
kutumia dawa ya aina yoyote. Katika kipindi cha Mwaka 2020, Nyumba 31 
zilitoa huduma hiyo katika mikoa mbalimbali nchini ikiwemo Kilimanjaro, 
Tanga, Dar es Salaam, Pwani, Dodoma, Morogoro, Iringa, Mwanza, Kagera, 
Tabora na Arusha. Jedwali lifuatalo linaonesha waraibu waliopatiwa huduma 
kwenye Nyumba za Upataji Nafuu mwaka 2020. 

Jedwali Na.  11: Waraibu Waliopata Huduma katika Nyumba za Upataji 
Nafuu Mwaka 2020 

Na.                  Nyumba ya Upataji 
Nafuu 

Mkoa Me Ke Jumla 

1 Changamoto ni Matumaini Dar es Salaam 31 - 31 
2 Changamoto ni Matumaini Arusha 28 - 28 
3 Courage on Recovery Foundation  Tanga 64 - 64 
4 Drug Free Tanzania – The Right 

Way Recovery House  
Dar es Salaam 53 - 53 
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27 Tanzania Sobriety Change 
Foundation (Arusha Recovery Sober 
House) 

Arusha 94 - 94 

28 Tanzania Sobriety Change 
Foundation (Meru Recovery Sober 
House) 

Arusha 93 - 93 

29 Tanzania Sobriety Change 
Foundation (Njiro Recovery Sober 
House 

Arusha 47 - 47 

30 Arise and Shine Sober House Dar es Salaam 19 - 19 
31 Tanzania New Future and 

Rehabilitation Organization 
Arusha 22 - 22 

32 Kilimanjaro Recovery Home Kilimanjaro 32 - 32 
33 Kilimanjaro New Vision and Sobriety Kilimanjaro - 18 18 
                            Jumla                 2,103 74 2,177 
 

5.3  Faida za Huduma za Upunguzaji madhara kwa Waraibu 
Huduma za upunguzaji madhara kwa waraibu zinaambatana na faida 
mbalimbali zikiwemo: - 

i. Kutibu uraibu na madhara yatokanayo na matumizi ya dawa za 
kulevya; 

ii. Kuongeza wigo wa kupata fursa ya huduma mtambuka kwa waraibu 
ikiwemo tiba ya magonjwa yanayoweza kuambatana na utumiaji wa 
dawa za kulevya kama vile maambukizi ya VVU, kifua kikuu, homa 
ya ini na magonjwa ya ngono; 

iii. Kuongezeka ufuasi mzuri wa dawa za kufubaza makali ya VVU na 
kutibu kifua Kikuu hivyo kuondoa uwezekano wa kupata usugu wa 
dawa hizo miongoni mwa waraibu; 

iv. Kupunguza vifo vitokanavyo na kuzidisha kiwango cha matumizi ya 
dawa za kulevya; 

v. Kuwarudisha waathirika wa matumizi ya dawa za kulevya katika 
shughuli za uzalishaji na hivyo kuwaondoa katika hali ya utegemezi; 

vi. Kupunguza matendo ya uhalifu na uvunjifu wa Amani; 
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vii. Kuondoa unyanyapaa kwa wathirika wa dawa za kulevya katika 
jamii; na 

viii. Kupungua kwa mzunguko wa fedha haramu zitokanazo na 
biashara ya dawa za kulevya. 
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SURA YA SITA 

CHANGAMOTO NA HATUA ZA BAADAYE 

6.1 Utangulizi 
Sura hii imeainisha changamoto na hatua za baadaye katika kukabiliana na 
tatizo la dawa za kulevya Nchini.  

6.2  Changamoto  
Zifuatazo ni changamoto zinazokabili udhibiti na mapambano dhidi ya dawa 
za kulevya Nchini: - 
 

i. Ukubwa wa mipaka na ukanda mrefu wa bahari ya Hindi 
husababisha udhibiti wa dawa za kulevya kuwa mgumu; 

ii. Kubadilika mara kwa mara kwa teknolojia inayotumika katika 
biashara ya dawa za kulevya; 

iii. Uelewa mdogo wa jamii juu ya tatizo la dawa za kulevya; 
iv. Unyanyapaa kwa waraibu wa dawa za kulevya hurudisha nyuma 

jitihada ya matibabu; 
v. Kutokuwa na maabara ya uchunguzi ili kutafiti na kubaini dawa 

mpya za kulevya; 
vi. Kuibuka kwa dawa mpya za kulevya (NPS) ambazo hazipo katika 

Sheria za Udhibiti wa Kimataifa; 
vii. Kuongezeka kwa matumizi na usafirishaji haramu wa dawa tiba 

zenye asili ya kulevya aina ya ketamine, tramadol na tapentadol 
Duniani; na 

viii. Waraibu kukosa shughuli za kufanya wakati wakipata huduma za 
methadone na nyumba za upataji nafuu na wakimaliza muda wao. 

6.3 Hatua za Baadaye 
Hatua za baadaye katika kudhibiti na kupambana na tatizo la dawa za 
kulevya ni kama ifuatavyo: - 

i. Kuimarisha Sheria ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya 
(Sura 95) kwa kuhuisha mara kwa mara kulingana na mabadiliko; 

ii. Kupanua huduma za tiba kwa waathirika wa dawa za kulevya; 
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iii. Kuwajengea uwezo wadau wanaoshiriki katika udhibiti na 
mapambanao dhidi ya dawa za kulevya ndani na nje ya nchi; na 

iv. Kuimarisha ushirikiano na mamlaka za udhibiti pamoja na wadau 
wote kwa ujumla. 

 


